Điều chuyển TSCĐ cho chi nhánh có cần phải xuất hóa đơn

Đào tạo kế toán tại Thanh Hóa

Công ty có có sự điều chuyển TSCĐ từ trụ sở về chi nhánh thì có cần phải xuất hóa đơn không? Kế toán ATC xin thông tin đến bạn về vấn đề này nhé!

Đào tạo kế toán tại Thanh Hóa Công ty có có sự điều chuyển TSCĐ từ trụ sở về chi nhánh thì có cần phải xuất hóa đơn không? Kế toán ATC
Đào tạo kế toán tại Thanh Hóa
  1. Cơ sở pháp lý về điều chuyển TSCĐ cho chi nhánh có cần phải xuất hóa đơn

  • Thông tư số 39/2014/TT-BTC của Bộ tài chính: hướng dẫn thi hành nghị định số 51/2010/NĐ-CP
  • Thông tư 219/213/TT-BTC của Bộ tài chính
  1. Điều chuyển TSCĐ giữa các chi nhánh hạch toán độc lập

Theo tiết b.2 khoản 2.15 Phụ lục 4 Thông tư 39/2014/TT-BTC quy định:

b.2. Tài sản điều chuyển giữa các đơn vị thành viên hạch toán phụ thuộc trong tổ chức, cá nhân. Tài sản điều chuyển khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp. Thì tổ chức, cá nhân có tài sản điều chuyển phải có lệnh điều chuyển tài sản, kèm theo bộ hồ sơ nguồn gốc tài sản và không phải xuất hóa đơn.

đào tạo kế toán thực tế tại thanh hóa Công ty có có sự điều chuyển TSCĐ từ trụ sở về chi nhánh thì có cần phải xuất hóa đơn không? Kế toán
đào tạo kế toán thực tế tại thanh hóa

Trường hợp tài sản điều chuyển giữa các đơn vị hạch toán độc lập hoặc giữa các đơn vị thành viên có tư cách pháp nhân đầy đủ trong cùng một tổ chức, cá nhân thì tổ chức, cá nhân có tài sản điều chuyển phải lập hóa đơn GTGT theo quy định”

Như vậy:  Điều chuyển TSCĐ giữa các đơn vị hạch toán độc lập thì phải lập hóa đơn GTGT.

  1. Điều chuyển TSCĐ giữa tổng công ty và các chi nhánh

Ngoài ra theo tiết a, b khoản 7 Điều 5 Thông tư 219/2013/TT-BTC

Cơ sở kinh doanh không phải kê khai, nộp thuế trong các trường hợp sau:

“a) Góp vốn bằng tài sản để thành lập doanh nghiệp. Tài sản góp vốn vào doanh nghiệp phải có:

Biên bản góp vốn sản xuất kinh doanh, hợp đồng liên doanh, liên kết;

Biên bản định giá tài sản của Hội đồng giao nhận vốn góp của các bên góp vốn. (Hoặc văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá theo quy định của pháp luật), kèm theo bộ hồ sơ về nguồn gốc tài sản.

đào tạo kế toán thực tế tại thanh hóa Công ty có có sự điều chuyển TSCĐ từ trụ sở về chi nhánh thì có cần phải xuất hóa đơn không? Kế toán
đào tạo kế toán thực tế tại thanh hóa

b) Điều chuyển tài sản giữa các đơn vị hạch toán phụ thuộc trong doanh nghiệp. Điều chuyển tài sản khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp. Tài sản điều chuyển giữa các đơn vị thành viên hạch toán phụ thuộc trong cơ sở kinh doanh. Tài sản điều chuyển khi chia, tách, hợp nhất, sáp nhập, chuyển đổi loại hình doanh nghiệp. Thì cơ sở kinh doanh có tài sản điều chuyển phải có lệnh điều chuyển tài sản. Kèm theo bộ hồ sơ nguồn gốc tài sản và không phải xuất hóa đơn.

Trường hợp tài sản điều chuyển giữa các đơn vị hạch toán độc lập. Hoặc giữa các đơn vị thành viên có tư cách pháp nhân đầy đủ trong cùng một cơ sở kinh doanh. Thì cơ sở kinh doanh có tài sản điều chuyển phải xuất hóa đơn GTGT và kê khai, nộp thuế GTGT theo quy định, trừ trường hợp hướng dẫn tại khoản 6 Điều này.”

Kết luận:

  • Trường hợp chi nhánh là đơn vị hạch toán độc lậpthì khi điều chuyển tài sản cho chi nhánh. Tổng công ty phải lập hóa đơn và kê khai, nộp thuế GTGT theo quy định của pháp luật.
  • Trường hợp chi nhánh là đơn vị hạch toán phụthuộc thì Tổng công ty phải có lệnh điều chuyển tài sản, kèm theo bộ hồ sơ nguồn gốc tài sản và không cần phải xuất hóa đơn.

Trên đây là bài viết chia sẽ về vấn đề điều chuyển tscđ có cần xuất hóa đơn, chúc các bạn làm việc tốt!

đào tạo kế toán thực tế tại thanh hóa

Nếu bạn muốn học kế toán tổng hợp thuế,mời bạn đăng ký khóa học của chúng tôi tại:

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG ATC

DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ ATC – THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP ATC

Địa chỉ:

Số 01A45 Đại lộ Lê Lợi – Đông Hương – TP Thanh Hóa

( Mặt đường Đại lộ Lê Lợi, cách bưu điện tỉnh 1km về hướng Đông, hướng đi Big C)

Tel: 0948 815 368 – 0961 815 368

đào tạo kế toán thực tế tại thanh hóa

Nơi đào tạo kế toán thuế ở Thanh Hóa

Lớp đào tạo kế toán cấp tốc tại Thanh Hóa

Địa chỉ đào tạo kế toán uy tín ở Thanh Hóa

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0961.815.368 0948.815.368 Chat facebook Z Chat zalo