Người lao động đi làm thu nhập dưới 2 triệu có phải nộp thuế TNCN không?

Học kế toán thuế tại Thanh Hoá

Người lao động nếu thu nhập dưới 2 triệu thì có đóng thuế TNCN không? Đó là câu

hỏi mà kế toán ATC nhận được rất nhiều từ phía các bạn sinh viên. Hôm nay chúng ta

cùng đi giải đáp thắc mắc cho các bạn nhé!

  1. Đối tượng nộp thuế thu nhập cá nhân (TNCN)

Theo quy định tại Điều 2 Luật Thuế thu nhập cá nhân 2007, đối tượng bắt buộc nộp

thuế là cá nhân cư trú có thu nhập chịu thuế phát sinh trong và ngoài lãnh thổ VN; cá

nhân không cư trú có thu nhập chịu thuế này phát sinh trong lãnh thổ VN.

Cá nhân cư trú là người lao động đáp ứng một trong các điều kiện sau:

– Có mặt tại VN từ 183 ngày trở lên, tính từ trong một năm dương lịch hoặc tính theo

12 tháng liên tục, kể từ ngày đầu tiên có mặt tại VN;

– Có nơi ở thường trú tại Việt Nam, bao gồm có nơi ở đăng ký thường trú hoặc có nhà

thuê để ở tại VN theo hợp đồng thuê nhà có thời hạn;

Cá nhân không cư trú là người không đáp ứng một trong các điều kiện cá nhân cư trú.

Học kế toán thuế tại Thanh Hoá Người lao động nếu thu nhập dưới 2 triệu thì có đóng thuế TNCN không? Đó là câuhỏi mà kế
Học kế toán thuế tại Thanh Hoá
  1. Giải đáp thu nhập dưới 2 triệu có phải nộp thuế TNCN không?

Căn cứ theo quy định tại điểm i khoản 1 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC

quy định về khấu trừ thuế, cụ thể:

“Các cá nhân, tổ chức trả tiền công, tiền thu cao, tiền chi khác cho cá nhân cư

trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng có tổng

mức trả thu nhập từ 2.000.000 đồng/lần trở lên thì phải thực hiện khấu trừ thuế theo

mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

Trường hợp cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo

tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia

cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân làm cam kết (theo mẫu kèm theo văn bản

hướng dẫn quản lý thuế) gửi tổ chức chi trả thu nhập. Người sử dụng lao động làm căn

cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN.

Căn cứ vào cam kết của người nhận thu nhập, người sử dụng lao động không khấu trừ

thuế. Kết thúc năm tính thuế, tổ chức trả thu nhập phải tổng hợp danh sách và thu nhập

của các cá nhân chưa đến mức khấu trừ thuế và nộp cho cơ quan thuế. Cá nhân có thu

nhập làm cam kết chịu trách nhiệm về bản cam kết của mình. Trong trường hợp phát hiện

có sự gian lận sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật. Cá nhân làm cam kết phải đăng ký

thuế và có MST tại thời điểm cam kết.”

Học kế toán thuế tại Thanh Hoá Người lao động nếu thu nhập dưới 2 triệu thì có đóng thuế TNCN không? Đó là câuhỏi mà kế
Học kế toán thuế tại Thanh Hoá

Như vậy, người sử dụng lao động ký hợp đồng lao động dưới 03 tháng với tổng mức

trả thu nhập từng lần dưới 2 triệu đồng thì người lao động đó không thuộc trường hợp

khấu trừ thuế TNCN trước khi nhận thu nhập. Người lao động không phải làm Bản cam

kết mẫu số 23/CK-TNCN để nộp cho tổ chức chi trả.

Bên cạnh đó, nếu người sử dụng lao động không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp

đồng lao động dưới 03 tháng với tổng mức thu nhập từng lần từ 2.000.000 đồng trở

lên thì phải khấu trừ thuế TNCN trước khi trả thu nhập cho người lao động. Nếu cá nhân

thuộc trường hợp được làm cam kết thì tại thời điểm làm đơn, người lao động phải có MST.

  1. Thu nhập vãng lai dưới 2 triệu có phải kê khai thuế TNCN không?

Căn cứ theo quy định của Luật thuế TNCN và Luật sửa đổi, bổ sung một số điều

của Luật thuế TNCN, Chính phủ đã ban hành Nghị định số 65/2013/NĐ-CP quy định

chi tiết thi hành. Theo đó, từ ngày 1/7/2023 một số điều của Luật Thuế thu nhập cá nhân

được sửa đổi, bổ sung và có hiệu lực thi hành.

Trong đó, điều kiện xác định cá nhân cư trú căn cứ vào thời hạn thuê nhà trên hợp đồng

là 183 ngày trở lên (thay vì 90 ngày trở lên theo quy định tại Nghị định số 100/2008/NĐ-CP).

Các cá nhân, tổ chức chi trả thu nhập cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động

hoặc ký hợp đồng dưới 03 tháng. Thì thực hiện khấu trừ theo tỷ lệ thống nhất là 10%

đối với thu nhập từ 2 triệu đồng trở lên/lần trả thu nhập. Và không phân biệt đối tượng

có hay chưa có MST.

Như vậy, đối với người lao động có thu nhập vãng lai từ 2 triệu đồng trở lên/lần trả thu

nhập thì người sử dụng lao động thực hiện khấu trừ thuế TNCN 10% trước khi chi trả

thu nhập. Người lao động không nộp thuế thu nhập vãng lai sẽ bị xử phạt có hành vi

trốn thuế, gian lận. Do vậy, người lao động cần phải nắm rõ các quy định liên quan đến

thuế thu nhập vãng lai, nguồn thu nhập khác.

Trên đây là giải đáp về câu hỏi người lao động thu nhập dưới 2 triệu có đóng thuế TNCN

hay không, cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết!

Chúc các bạn học tập và làm việc tốt nhé!

Học kế toán tại thanh hóa Người lao động nếu thu nhập dưới 2 triệu thì có đóng thuế TNCN không? Đó là câuhỏi mà kế toán ATC nhận
Học kế toán tại thanh hóa

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG ATC

DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ ATC – THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP ATC

Địa chỉ:

Số 01A45 Đại lộ Lê Lợi – Đông Hương – TP Thanh Hóa

( Mặt đường Đại lộ Lê Lợi, cách bưu điện tỉnh 1km về hướng Đông, hướng đi Big C)

Tel: 0948 815 368 – 0961 815 368

Học kế toán thuế ở Thanh Hoá

Trung tâm dạy kế toán thực hành tại Thanh Hóa

Trung tâm dạy kế toán thực hành ở Thanh Hóa

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0961.815.368 0948.815.368 Chat facebook Z Chat zalo