Hóa đơn tiền điện nước mang tên cá nhân???

Trung tam ke toan tai thanh hoa

Điện kiện để chi phí điện nước được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN là hóa đơn

phải mang tên doanh nghiệp vậy trường hợp hóa đơn mang tên cá nhân thì sẽ như thế nào?

Mời bạn theo dõi bài viết dưới đây nhé!

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa Điện kiện để chi phí điện nước được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN là hóa đơn phải mang tên doanh
Trung tam ke toan tai thanh hoa
  1. Căn cứ pháp lý

Thông tư 78/2014/TT-BTC hướng dẫn thực hiện Nghị định số 218/2013/NĐ-CP quy định và hướng

dẫn thi hành Luật Thuế TNDN.

– Thông tư 96/2015/TT-BTC hướng dẫn về thuế TNDN tại Nghị định 12/2015/NĐ-CP quy

định thi hành Luật sửa đổi, bổ sung một số điều của  Luật thuế và sửa đổi, bổ sung một

số điều tại Thông tư 78/2014/TT-BTC, Thông tư 119/2014/TT-BTC, Thông tư 151/2014/TT-BTC.

  1. Hóa đơn tiền điện nước khi thuê mang tên chủ nhà có được tính vào chi phí được trừ không?

Theo Điều 6 Khoản 1 Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính quy định,

doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng được tất cả các điều kiện sau đây:

“a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã

bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa Điện kiện để chi phí điện nước được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN là hóa đơn phải mang tên doanh
Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản

pháp luật về thuế giá trị gia tăng.”

Theo quy định tại Điều 4 Thông tư số 96/2015/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 06/08/2015,

sửa đổi, bổ sung Điểm 2.15 Điều 6 Thông tư số 78/2014/TT-BTC về các khoản chi không

được trừ như sau:

”2.15. Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là hộ gia đình,

cá nhân cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không

có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện,

nước cho nhà cung cấp điện, nước không có các hóa đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp

đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với

chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh không có chứng từ thanh toán tiền điện, nước

đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu

thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.”

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa Điện kiện để chi phí điện nước được tính là chi phí hợp lý khi tính thuế TNDN là hóa đơn phải mang tên doanh
Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa

Theo đó, chi phí điện nước khi thuê mang tên chủ nhà, nhưng là chi phí hoạt động của doanh nghiệp,

nếu doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh, chi phí điện nước được tính vào

chi phí được trừ trong trường hợp:

+ Doanh nghiệp trừ tiếp thanh toán tiền điện nước cho nhà cung cấp hay thanh toán tiền

điện nước với chủ nhà (hộ gia đình, cá nhân).

+ Thanh toán hóa đơn điện nước đầy đủ.

+ Hợp đồng thuê địa điểm hoạt động tại địa chỉ hóa đơn điện nước.

Lưu ý:

Trước đây, theo quy định tại Thông tư 78/2014/TT-BTC, ngoài các chứng từ thanh toán tiền điện,

nước với chủ nhà, hợp đồng thuê địa điểm phải kèm theo bảng kê 02/TNDN, nếu thiếu một trong

các chứng từ nêu trên, thì chi phí tiền điện, tiền nước không được coi là chi phí được trừ khi tính

thuế TNDN. Từ năm 2015, không cần kê Bảng kê 02/TNDN kèm chứng từ, hóa đơn tiền điện, nước.

Cách hạch toán: Hạch toán tiền thuế và giá trị dịch vụ vào luôn chi phí (Vì thuế GTGT không được khấu trừ).

  1. Hóa đơn điện nước khi thuê mang tên chủ nhà có được khấu trừ thuế GTGT hay không?

Hóa đơn điện nước không ghi tên doanh nghiệp mà ghi tên chủ cơ sở thì không được khấu trừ

thuế GTGT đầu vào. Nội dung này được quy định chi tiết tại Điều 15 Thông tư số 219/201 /TT-BTC như sau:

”15. Doanh nghiệp không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:

– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế

của người bán nên không xác định được người bán;

– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế

của người mua nên không xác định được người mua”.

Trên đây là bài viết thông tin đến bạn về vấn đề hóa đơn mang tên cá nhân, cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết!

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa

Nếu bạn muốn học kế toán tổng hợp thuế,mời bạn đăng ký khóa học của chúng tôi tại:

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG ATC

DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ ATC – THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP ATC

Địa chỉ:

Số 01A45 Đại lộ Lê Lợi – Đông Hương – TP Thanh Hóa

( Mặt đường Đại lộ Lê Lợi, cách bưu điện tỉnh 1km về hướng Đông, hướng đi Big C)

Tel: 0948 815 368 – 0961 815 368

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa

Địa chỉ kế toán tốt nhất tại Thanh Hóa

Dia chi ke toan tot nhat tai Thanh Hoa

Dia chi ke toan tot nhat o Thanh Hoa

Trung tâm học kế toán thực hành tại Thanh Hóa

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0961.815.368 0948.815.368 Chat facebook Z Chat zalo