Dịch vụ vận tải quốc tế có chịu thuế GTGT không?

trung tâm đào tạo kế toán ở thanh hóa

Có rất nhiều người thắc mắc là dịch vụ vận tải quốc tế có chịu thuế GTGT

hay không? Kế toán ATC xin trả lời bạn câu hỏi này trong bài viết dưới đây nhé!

trung tâm đào tạo kế toán ở thanh hóa Có rất nhiều người thắc mắc là dịch vụ vận tải quốc tế có chịu thuế GTGThay không? Kế toán ATC xin
trung tâm đào tạo kế toán ở thanh hóa
  1. Nhóm đối tượng nào sẽ phải thực hiện nghĩa vụ nộp

thuế giá trị gia tăng?

1.1 Thuế giá trị gia tăng là gì?

Căn cứ theo Điều 2 Luật thuế giá trị gia tăng 2008 quy định rõ về thuế

giá trị gia tăng như sau:

Thuế giá trị gia tăng là một trong những loại thuế được tính dựa trên giá trị

tăng thêm của hàng hóa và dịch vụ phát sinh ngay trong quá trình sản xuất,

lưu thông đến người tiêu dùng.

Theo đó, thuế giá trị gia tăng là một hình thức thuế gián thu, được cộng ngay

trong giá bán ra của hàng hóa, dịch vụ và người tiêu dùng sẽ phải thực hiện

nghĩa vụ chi trả khi sử dụng sản phẩm, dịch vụ đó. Chúng ta có thể hiểu, người

tiêu dùng phải đóng khoản thuế này, và người đơn vị bán hàng, có doanh thu trong

hình thức bán hàng hàng hóa sẽ thực hiện nghĩa vụ đóng thuế lên Cơ quan nhà nước.

1.2 Đối tượng thực hiện chịu thuế

Căn cứ theo Điều 2 Thông tư 219/2013/TT – BTC ban hành quy định

vê fdoodis tượng chịu Thuế cụ thể:

Đối tượng chịu thuế giá trị gia tăng là hàng hóa, dịch vụ dùng cho việc sản xuất,

kinh doanh và tiêu dùng tại Việt Nam trong đó bao gồm cả hàng hóa và dịch vụ

mua của chính tổ chức, cá nhân ở nước ngoài, trừ những đối tượng không

chịu thuế suất thuế giá trị gia tăng tại Điều 4 ngay tại thông tư này.

Trung tâm kế toán ở thanh hóa Có rất nhiều người thắc mắc là dịch vụ vận tải quốc tế có chịu thuế GTGT hay không? Kế toán ATC xin trả lời
Trung tâm kế toán ở thanh hóa

1.3 Thuế suất thuế giá trị gia tăng bao gồm những nhóm nào?

Căn cứ theo Điều 8 Luật thuế giá trị gia tăng 2008 được sửa đổi tại Khoản

2 Điều 1 Luật số 106/2016/QH13, khoản 2 Điều 3 Luật sửa đổi các Luật

Thuế 2014 và Khoản 3 Điều 1 Luật Thuế giá trị gia tăng sửa đổi năm 2013

đã quy định về mức thuế suất như sau:

→ Như vậy, mức thuế suất thuế giá trị gia tăng hiện nay được áp dụng tại

Việt Nam sẽ bao gồm: thuế suất 0%, thuế suất 5%, thuế suất 10%.

Đối với những trường hợp xuất khẩu mức thuế suất thuế giá trị gia tăng chịu

là 0%. Tuy nhiên, về việc hưởng mức thuế suất 0% này vẫn cần thỏa mãn

những điều kiện bắt buộc theo quy định và nếu như dịch vụ đó không thuộc

các trường hợp được áp dụng sẽ không được hưởng thuế suất 0%.

  1. Dịch vụ vận tải quốc tế có chịu thuế GTGT không?

2.1 Mức thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% với hàng hóa dịch vụ

Theo quy định chính sách Thuế giá trị gia tăng của nước ta hiện nay với hình

thức vận tải hành khách, hàng hóa, hành lý theo chặng quốc tế từ Việt Nam

đi nước ngoài hay từ nước ngoài về Việt Nam, không phân biệt phương tiện

trực tiếp vận chuyển hay không có phương tiện cũng được xác định là vận

tải quốc tế thì sẽ áp dụng mức thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% nếu như

đáp ứng được đầy đủ điều kiện theo quy định:

Theo Điều 9 Thông tư 219/2013/TT – BTC quy định như sau:

– Thuế suất 0% sẽ được áp dụng với:

+ Hàng hóa, dịch vụ xuất khẩu, hoạt động xây dựng, lắp đặt những công

trình tại nước ngoài và ở ngay khu phi thuế quan

Vận tải quốc tế

+ Hàng hóa hóa, dịch vụ thuộc diện không chịu thuế giá trị gia tăng khi xuất

khẩu, trừ những trường hợp không được áp dụng mức thuế suất 0% hướng

dẫn ở khoản 3 điều này.

Hàng hóa dịch vụ xuất khẩu là những hàng hóa, dịch vụ được bán ra,

cung ứng cho các tổ chức, cá nhân ở nước ngoài và tiêu dùng ở ngoài

Việt Nam; bán và cung ứng cho tổ chức, cá nhân ngay tại khu phi thuế

quan; hàng hóa, dịch vụ được cung cấp cho các khách hàng nước ngoài

theo đúng quy định của Luật Pháp,….

Vận tải quốc tế cũng có quy định rõ tại khoản này, bao gồm: vận tải hành

khách, hành lý, hàng hóa theo chặng Quốc tế từ Việt Nam đi nước ngoài,

hay từ nước ngoài đi đến Việt Nam, hay cả những điểm đi và đến tại nước

ngoài, sẽ không phân biệt là có phương tiện trực tiếp vận tải hay là không

có phương tiện. Trường hợp, hợp đồng vận tải quốc tế bao gồm chặng vận

tải nội địa thìa vận tải quốc tế sẽ bao gồm cả nội địa.

Trung tâm kế toán ở thanh hóa Có rất nhiều người thắc mắc là dịch vụ vận tải quốc tế có chịu thuế GTGT hay không? Kế toán ATC xin trả lời
Trung tâm kế toán ở thanh hóa

2.2 Điều kiện áp dụng mức thuế suất thuế giá trị gia tăng 0%

Căn cứ theo Điểm c, khoản 2 Điều 9 Thông tư 219/2013/TT – BTC ban

hành vào ngày 31 tháng 12 năm 2013 Bộ tài chính đã quy định rõ về điều

kiện áp dụng thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% như sau:

VÍ DỤ 1: Công ty PTC có ký hợp đồng vận chuyển thiết bị từ khách hàng

Trung Quốc đến Lào, sau đó đến cảng Chân Mây – Huế bằng đường bộ,

trong đó đã bao gồm cả chặng đường từ Cửa khẩu Lao Bảo đến cảng

Chân Mây thuộc địa phận tỉnh Thừa Thiên Huế – Việt Nam. Và công ty

PTC muốn đảm bảo được tiến độ giao hàng đúng hẹn và một phần không

đủ phương tiện di chuyển nên Công ty đã thuê lại Công ty K ở Việt Nam

cùng vận chuyển một phần hàng hóa từ Lào về cảng Chân Mây. Trường

hợp này nếu công ty PTC và Công ty K có đầy đủ những hồ sơ, chứng từ

chứng minh được chặng đường vận tải từ Lào ( thuộc lãnh thổ Lào ) đến cảng

Chân Mây ( thuộc lãnh thổ Việt Nam ) thì đây là trường hợp dịch vụ vận tải quốc

tế được áp dụng mức thuế suất thuế giá trị gia tăng 0% ( bao gồm cả dịch vụ

vận chuyển bởi đơn vị trực tiếp vận chuyển và thuê đơn vị vận chuyển thực hiện )

nếu đáp ứng được đầy đủ quy định tại Điểm c Khoản 2 Điều 9 Thông tư số 219/2013/TT – BTC

VÍ DỤ 2: Đại lý Y bán vé máy bay quốc tế, nhưng lại không phải là đại lý

được hưởng hoa hồng. Nếu giá vé bán ra 2.000.000 VNĐ ( vé đi từ Việt Nam

sang Lào ), đại lý Y thu về 2.500.000 VNĐ. Vậy với trường hợp này sẽ được

áp dụng mức thuế suất thuế 0%. Và phải ghi hóa đơn xuất ra là 2.500.000 VNĐ,

thuế suất ghi 0%. Tổng giá trị thanh toán vẫn là 2.500.000 VNĐ.

2.3 Chứng từ áp dụng mức thuế suất 0% 

Cước phí vận chuyển chính là khoản tiền bên thuê dịch vụ vận tải quốc tế

pải trả cho bên vận chuyển để chuyển hàng hóa nhất định đến được nơi

hai bên đã thỏa thuận ở trong hợp đồng vận chuyển.

Nguyên tắc để tính được cước phí vận tải quốc tế sẽ dựa trên sự tự do về

thỏa thuận giữa 2 bên. Song trên thực tế, thỏa thuận này được dựa trên

bảng biểu giá cước vận chuyển so chính bên vận chuyển đưa ra. Đây là

khoản phí bắt buộc các doanh nghiệp cần phải bỏ ra để chi trả cho đơn

vị cung cấp vận tải quốc tế.

→ Chứng từ thu cước vận chuyển quốc tế là loại hóa đơn, chứng từ do

chính bên cung cấp dịch vụ vận chuyển quốc tế lập nên nhằm mục đích

ghi nhận lại các thông tin về việc cung ứng dịch vụ vận tải quốc tế đúng quy định Pháp Luật.

Trên đây là bài viết chia sẽ thông tin về việc dịch vụ vận tải quốc tế có chịu

thuế GTGT hay không, chúc các bạn thành công!

Trung tâm kế toán ở thanh hóa

Nếu bạn muốn học kế toán tổng hợp thuế,mời bạn đăng ký khóa học của chúng tôi tại:

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG ATC

DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ ATC – THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP ATC

Địa chỉ:

Số 01A45 Đại lộ Lê Lợi – Đông Hương – TP Thanh Hóa

( Mặt đường Đại lộ Lê Lợi, cách bưu điện tỉnh 1km về hướng Đông, hướng đi Big C)

Tel: 0948 815 368 – 0961 815 368

Trung tâm kế toán ở thanh hóa

Lớp dạy kế toán tại Thanh Hóa

Nơi dạy kế toán thực hành chất lượng tại Thanh Hóa

Lop day ke toan tai Thanh Hoa

Lop day ke toan o Thanh Hoa

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0961.815.368 0948.815.368 Chat facebook Z Chat zalo