Thuế GTGT của hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, cho, biếu, tặng

Trung tam ke toan o thanh hoa

Thuế GTGT đối với hàng cho,biếu tặng được quy định như thế nào? Cùng theo dõi bài viết dướ đây để biết thêm thông tin nhé!

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa Thuế GTGT đối với hàng cho,biếu tặng được quy định như thế nào? Cùng theo dõi bài viết dướ đây để
Trung tam ke toan o thanh hoa

#1. Quy định về hóa đơn

– Theo quy định tại khoản 7, điều 3 thông tư 26/2015/TT-BTC:

“b) Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu; hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động (trừ hàng hoá luân chuyển nội bộ, tiêu dùng nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất).

– Cách viết hóa đơn GTGT đối với hàng hóa, dịch vụ dùng để trao đổi, biếu, tặng

Đối với hàng hoá, dịch vụ dùng để cho, biếu, tặng, trao đổi, trả thay lương cho người lao động thì phải lập hoá đơn GTGT (hoặc hoá đơn bán hàng), trên hoá đơn ghi đầy đủ các chỉ tiêu và tính thuế GTGT như hoá đơn xuất bán hàng hoá, dịch vụ cho khách hàng.

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa Thuế GTGT đối với hàng cho,biếu tặng được quy định như thế nào? Cùng theo dõi bài viết dướ đây để
Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa

#2. Quy định về giá tính thuế GTGT

– Khoản 3, Điều 7, Thông tư 219/2013/TT-BTC của Bộ Tài chính về thuế GTGT quy định về giá tính thuế của hàng hoá, dịch vụ dùng để trao đổi, cho, biếu, tặng, trả thay lương như sau:

Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ (kể cả mua ngoài hoặc do cơ sở kinh doanh tự sản xuất) dùng để trao đổi, biếu, tặng, cho, trả thay lương, giá tính thuế là giá tính thuế GTGT của hàng hóa, dịch vụ cùng loại hoặc tương đương tại thời điểm phát sinh các hoạt động này.

Riêng biếu, tặng giấy mời (trên giấy mời ghi rõ không thu tiền) xem các cuộc biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang, thi người đẹp và người mẫu, thi đấu thể thao do cơ quan nhà nước có thẩm quyền cho phép theo quy định của pháp luật thì giá tính thuế được xác định bằng không (0). Cơ sở tổ chức biểu diễn nghệ thuật tự xác định và tự chịu trách nhiệm về số lượng giấy mời, danh sách tổ chức, cá nhân mà cơ sở mang biếu, tặng giấy mời trước khi diễn ra chương trình biểu diễn, thi đấu thể thao. Trường hợp cơ sở có hành vi gian lận vẫn thu tiền đối với giấy mời thì bị xử lý theo quy định của pháp luật về quản lý thuế.

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa Thuế GTGT đối với hàng cho,biếu tặng được quy định như thế nào? Cùng theo dõi bài viết dướ đây để
Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa

#3. Quy định về thuế suất GTGT

– Pháp luật về thuế GTGT quy định về các nhóm hàng hoá, dịch vụ không chịu thuế GTGT; không phải kê khai, tính và nộp thuế GTGT; chịu thuế suất thuế GTGT 0%, 5% hoặc 10%. Để biết thêm chi tiết, mời các bạn tham khảo:

Trên đây là bài viết về quy định về thuế GTGT đối với hàng cho biếu,tặng, trân trọng cảm ơn các bạn đã theo dõi bài viết.

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa

Nếu bạn muốn học kế toán tổng hợp thuế,mời bạn đăng ký khóa học của chúng tôi tại:

TRUNG TÂM ĐÀO TẠO KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG ATC

DỊCH VỤ KẾ TOÁN THUẾ ATC – THÀNH LẬP DOANH NGHIỆP ATC

Địa chỉ:

Số 01A45 Đại lộ Lê Lợi – Đông Hương – TP Thanh Hóa

( Mặt đường Đại lộ Lê Lợi, cách bưu điện tỉnh 1km về hướng Đông, hướng đi Big C)

Tel: 0948 815 368 – 0961 815 368

Hoc ke toan cap toc tai thanh hoa

Trung tam kế toan cap toc tai Thanh Hoa

Học kế toán uy tín ở Thanh Hóa

Lớp đào tạo kế toán thuế tại Thanh Hóa

Trung tam ke toan thue tai Thanh Hoa

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0961.815.368 0948.815.368 Chat facebook Z Chat zalo