Cộng gộp các báo cáo tài chính

Lop hoc ke toan o Thanh Hoa

Trung tâm đào tạo kế toán thì có nhiều, tuy nhiên để tìm cho mình một nơi học uy tín, chất lượng, thu về hiệu quả cao nhất sau khóa học thì cần tìm đến trung tâm đào tạo kế toán hàng đầu Thanh Hóa- Trung tâm ATC.

Chúng tôi liên tục tuyển sinh, đào tạo và sẵn sàng chia sẻ kinh nghiệm về kế toán, thuế và các vấn đề liên quan.

Với mong muốn đào tạo đội ngũ nhân sự kế toán giỏi, chuyên nghiệp, một cộng đồng kế toán Thanh Hóa phát triển.

Hôm nay, trung tâm ATC chia sẻ kiến thức cùng các bạn kế toán về vấn đề Cộng gộp báo cáo tài chính năm.

Lớp học kế toán tổng hợp tại Thanh Hóa Cộng gộp báo cáo tài chính năm áp dụng thế nào?Hãy cùng trung tâm đào tạo kế toán thực tế ATC tìm hiểu
Lop hoc ke toan o Thanh Hoa

Các bạn đã biết cộng gộp các báo cáo tài chính là gì chưa?

Cộng gộp báo cáo tài chính năm áp dụng thế nào?

Hãy cùng trung tâm đào tạo kế toán thực tế ATC tìm hiểu chi tiết qua bài viết dưới đây nhé!

Theo khoản 2, khoản 3 Điều 3 Thông tư 78/2014/TT-BTC quy định về kỳ báo cáo cáo

Kỳ tính thuế được xác định theo năm dương lịch.

Trường hợp doanh nghiệp áp dụng năm tài chính khác với năm dương lịch thì kỳ tính thuế xác định theo năm tài chính áp dụng.

Kỳ tính thuế đầu tiên đối với doanh nghiệp mới thành lập và kỳ tính thuế cuối cùng đối với doanh nghiệp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp,

chuyển đổi hình thức sở hữu, sáp nhập, chia, tách, giải thể, phá sản được xác định phù hợp với kỳ kế toán theo quy định của pháp luật về kế toán.

Trường hợp kỳ tính thuế năm đầu tiên của doanh nghiệp mới thành lập kể từ khi được cấp Giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp hoặc Giấy chứng nhận đầu tư và kỳ tính thuế năm cuối cùng đối với doanh nghiệp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp,

chuyển đổi hình thức sở hữu, hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, phá sản có thời gian ngắn hơn 03 tháng thì được cộng với kỳ tính thuế năm tiếp theo (đối với doanh nghiệp mới thành lập)

hoặc kỳ tính thuế năm trước đó (đối với doanh nghiệp chuyển đổi loại hình doanh nghiệp,

chuyển đổi hình thức sở hữu, hợp nhất, sáp nhập, chia, tách, giải thể, phá sản) để hình thành một kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp.

Kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm đầu tiên hoặc kỳ tính thuế thu nhập doanh nghiệp năm cuối cùng không vượt quá 15 tháng.

Như vậy, trường hợp các đơn vị được gộp báo cáo tài chính cho năm 2020 sang năm 2021 sẽ áp dụng cho các doanh nghiệp có thời gian thành lập doanh nghiệp từ ngày 01/10/2020 đến ngày 31/12/2021.

Khi đó, Doanh nghiệp cần phải làm Công văn gửi tới chi cục thuế đang quản lý thông báo về việc doanh nghiệp xin gộp báo cáo tài chính và quyết toán thuế TNDN.

Trường hợp doanh nghiệp không làm công văn đồng thời không nộp báo cáo tài chính sẽ bị xử phạt theo hình thức không nộp báo cáo tài chính.

TRUNG TÂM KẾ TOÁN THỰC TẾ – TIN HỌC VĂN PHÒNG ATC

Hotline: 0961.815.368 | 0948.815.368

Địa chỉ: Số 01A45 Đại Lộ Lê Lợi – P.Đông Hương – TP Thanh Hóa

(Mặt đường đại lộ Lê Lợi, cách cầu Đông Hương 300m về hướng Đông).

Noi hoc ke toan tai Thanh Hoa
Nơi dạy kế toán tại Thanh Hóa
Nơi học kế toán tại Thanh Hóa

Lớp học kế toán tổng hợp tại Thanh Hóa Cộng gộp báo cáo tài chính năm áp dụng thế nào?Hãy cùng trung tâm đào tạo kế toán thực tế ATC tìm hiểu
Lop hoc ke toan o Thanh Hoa

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *

0961.815.368 0948.815.368 Chat facebook Z Chat zalo